Luật sư nói gì về việc quản lý Phi Nhung giữ tiền thưởng, cát xê của Hồ Văn Cường?

Trước lùm xùm về việc giữ tiền thưởng và cát xê của con nuôi Hồ Văn Cường, nữ ca sĩ Phi Nhung cho biết toàn bộ tiền thưởng và cát xê của Cường do quản lý của chị giữ và đến năm Cường đủ 18 tuổi sẽ trả lại.

Tuy nhiên, nhiều người vẫn không thỏa mãn với lời lý giải của nữ ca sĩ và muốn biết dưới góc độ pháp luật thì Phi Nhung có trách nhiệm gì và cô có vi phạm pháp luật hay không?

Trao đổi với chúng tôi về vấn đề này, luật sư Phạm Thanh Hữu, Đoàn luật sư TP. Hồ Chí Minh có một số chia sẻ pháp lý sau đây:

Theo khoản 1 và khoản 2 Điều 76 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 thì con từ đủ 15 tuổi trở lên có thể tự mình quản lý tài sản riêng hoặc nhờ cha mẹ quản lý. Tài sản riêng của con dưới 15 tuổi do cha mẹ quản lý. Cha mẹ có thể ủy quyền cho người khác quản lý tài sản riêng của con. Tài sản riêng của con do cha mẹ hoặc người khác quản lý được giao lại cho con khi con từ đủ 15 tuổi trở lên, trừ trường hợp cha mẹ và con có thỏa thuận khác.

Luật sư nói gì về việc quản lý Phi Nhung giữ tiền thưởng, cát xê của Hồ Văn Cường? - Ảnh 1.

Phi Nhung và con nuôi Hồ Văn Cường

Căn cứ vào quy định nêu trên, tính tới thời điểm hiện tại, Hồ Văn Cường (sinh ngày 16/3/2003) đã đủ 18 tuổi, do đó Cường được quyền quản lý tài sản riêng của mình, trừ trường hợp có thỏa thuận khác (như là Cường nhờ Phi Nhung, quản lý của Phi Nhung giữ hộ…).

Nếu sự thật không có việc cố tình chiếm giữ khoản tiền thưởng, cát xê trái ý muốn của Cường mà do Cường tự nguyện nhờ giữ hộ thì nữ ca sĩ Phi Nhung và quản lý không vi phạm pháp luật.

Như vậy, việc Phi Nhung hay quản lý của Phi Nhung có vi phạm pháp luật hay không nằm ở chỗ "Phi Nhung, quản lý của Phi Nhung có cố tình chiếm giữ khoản tiền thưởng, cát xê trái ý muốn của Cường hay là Cường nhờ Phi Nhung, quản lý của Phi Nhung giữ hộ để chi trả tiền học phí, ăn ở và chi phí cần thiết khác cho Cường".

"Theo tôi, về vấn đề này, thực - hư có vi phạm pháp luật hay không thì chỉ có những người trong cuộc (Cường và cha mẹ của em, ca sĩ Phi Nhung và quản lý của chị) mới biết được; bởi vậy, mọi người không nên suy diễn một cách không chuẩn xác rồi có hành động thái quá, có thể dẫn đến tổn thương cho người khác cũng như bản thân gặp rủi ro pháp lý vì xâm phạm vào chuyện đời tư của người khác.

Trong trường hợp này, nếu Cường không may bị chiếm giữ tiền thưởng, cát xê trái với ý muốn của em thì chính Cường sẽ là người giải quyết vấn đề, tự mình hoặc nhờ cha mẹ yêu cầu cơ quan Nhà nước có thẩm quyền giúp đỡ. Tôi tin, Cường đã đủ 18 tuổi thì em sẽ biết cách bảo vệ mình nếu không may bị người khác xâm phạm quyền lợi", luật sư cho biết.

Post a Comment

Previous Post Next Post